Gương sáng quanh ta: Người đặt nền móng mang lại hiệu quả cho hoạt động thanh tra chuyên ngành Nông nghiệp và PTNT Nghệ An trong giai đoạn hiện nay!
Sinh năm 1963, tại Xã Quang Sơn, huyện Đô Lương, tỉnh Nghệ An – Anh Ngô Vĩnh Sơn - Phó Chánh Thanh tra Sở Nông nghiệp đã có những gắn bó và đóng góp lớn cho sự phát triển của hoạt động thanh tra chuyên ngành lĩnh vực Nông nghiệp và PTNT tỉnh Nghệ An trong giai đoạn hiện nay. Với tôi: Anh thật sự là tấm gương sáng để anh em, cán bộ thanh tra trẻ noi theo trong công việc lẫn cuộc sống đời thường!
Trải qua nhiều vị trí công tác, đến tháng 07/2015, anh Ngô Vĩnh Sơn được luân chuyển từ Phó Giám đốc Trung tâm giống vật nuôi về làm Phó Chánh thanh tra Sở Nông nghiệp và PTNT. Từ một người đã nhiều năm gắn bó công tác chuyên môn ngành chăn nuôi, Anh đã sớm thể hiện vai trò trong công tác hoạt động ở lĩnh vực mới. Trong giai đoạn cuối năm 2015, đầu năm 2016, tình hình sản xuất, kinh doanh vật tư nông nghiệp có những diễn biến vi phạm rất phức tạp, ảnh hưởng lớn đến hoạt động sản xuất nông nghiệp và quyền lợi của người dân. Tình trạng phân bón giả, phân bón kém chất lượng; tình trạng an toàn vệ sinh thực phẩm trong lĩnh vực nông nghiệp; tình trạng kinh doanh, sử dụng thuốc Bảo vệ thực vật ngoài danh mục; tình trạng chất cấm trong thức ăn chăn nuôi… luôn là chủ đề nóng ở các diễn đàn thường kỳ của ngành Nông nghiệp cũng như các kỳ họp chất vấn ở Hội đồng nhân dân các cấp.
Anh Ngô Vĩnh Sơn trực tiếp tập huấn cho các cơ sở sản xuất, kinh doanh vật tư nông nghiệp
Với vai trò Phó chánh thanh tra Sở chịu trách nhiệm trực tiếp về lĩnh vực thanh tra chuyên ngành, anh Ngô Vĩnh Sơn đã nhiều hôm trăn trở cùng anh Trần Hải Đường - Chánh thanh tra Sở và các anh em đồng nghiệp tìm giải pháp nhằm ngăn chặn, chấn chỉnh và xử lý các hành vi vi phạm nổi cộm trên địa bàn tỉnh. Đứng đầu đội ngũ thanh tra chuyên ngành với vài cán bộ trẻ mới được bổ sung, thiếu kinh nghiệm trong hoạt động thanh tra nhưng Anh luôn động viên, chỉ đạo anh em nhận thức sâu sắc vai trò quan trọng, trách nhiệm nặng nề của hoạt động thanh tra chuyên ngành Nông nghiệp. Để tự tin thực hiện nhiệm vụ được giao, Anh cùng các thanh tra viên trực tiếp tham gia đầy đủ các lớp tập huấn nghiệp vụ chuyên ngành, tích cực giao lưu, học hỏi các đồng nghiệp trong và ngoài tỉnh để không ngừng nâng cao chuyên môn, sắc bén về kỹ năng nghiệp vụ.
Anh Ngô Vĩnh Sơn đi nắm bắt thông tin hoạt động kinh doanh vật tư nông nghiệp trong thời điểm dịch Covid
Thanh tra lĩnh vực chuyên ngành nông nghiệp là mảng hoạt động từ trước đến nay gặp rất nhiều khó khăn do địa bàn quản lý rộng, các lĩnh vực hoạt động chuyên ngành đa dạng từ chăn nuôi, trồng trọt đến thủy sản, lâm nghiệp, an toàn vệ sinh thực phẩm. Ngoài ra, các đối tượng thanh tra ở cơ sở phần lớn là các hộ kinh doanh cá thể, nhận thức và hiểu biết các quy định về pháp luật còn nhiều hạn chế, trong hoạt động thanh tra các đối tượng vi phạm còn nhiều lần thiếu hợp tác, có lúc chống đối quyết liệt. Với lòng quyết tâm và sự trăn trở với nhiệm vụ được giao, anh Sơn cùng anh em đã tìm ra giải pháp và tích cực thực hiện để từng bước đưa hoạt động thanh tra chuyên ngành mang lại hiệu quả cao. Đó là tiến hành trực tiếp tập huấn, nâng cao nhận thức về các quy định quản lý nhà nước chuyên ngành cho các cơ sở tham gia hoạt động sản xuất kinh doanh vật tư nông nghiệp trước rồi sau đó mới tiến hành thanh tra đột xuất, phát hiện xử lý các vi phạm một cách nghiêm tức, triệt để; Đó là, chuyển từ hình thức thanh tra theo kế hoạch sang hình thức thanh tra đột xuất; Đó là, tập trung tiến hành thanh tra các cơ sở nhỏ, vùng sâu, vùng xa, vùng nhạy cảm để phát hiện vi phạm rồi quay về truy xuất sản phẩm ở nơi sản xuất hay các đại lý lớn; Đó là, lực lượng thanh tra mỏng nên nội dung thanh tra chủ yếu tập trung vào đánh giá chất lượng sản phẩm để đảm bảo quyền lợi người tiêu dùng hơn là các nội dung kiểm tra khác; Đó là, tranh thủ sự chỉ đạo, ủng hộ của Lãnh đạo phòng, Lãnh đạo Sở đến sự phối hợp nhịp nhàng, kịp thời với chính quyền địa phương các cấp và các đơn vị có chức năng liên quan trong hoạt động kiểm tra … Hoạt động tuyên truyền, tập huấn đã sớm mang nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm cho người dân tham gia, góp phần giúp hoạt động thanh tra được tiến hành thuận lợi, hiệu quả hơn. Hoạt động thanh tra, phát hiện vi phạm và xử lý vi phạm một cách khách quan, nghiêm túc của Thanh tra Sở đã từng bước tạo niềm tin, sự ủng hộ của người dân và lôi kéo người dân cùng chung tay tham gia vào hoạt động đấu tranh, phát hiện và xử lý các hành vi sản xuất kinh doanh hàng giả, hàng nhái và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.
Tôi còn nhớ như in trong nhiều cuộc tiến hành hoạt động thanh tra đột xuất chất lượng vật tư nông nghiệp ở cơ sở, đối tượng thanh tra đã dùng nhiều thủ đoạn khác nhau để ngăn chặn hoạt động lấy mẫu đánh giá chất lượng. Từ việc không tiếp đoàn rồi đóng cửa bỏ đi, đến việc không cho cán bộ lấy mẫu, đến việc đe dọa vũ lực các thành viên Đoàn, rồi đến việc kêu gọi đám đông phản đối nhằm đẩy lùi hoạt động thanh tra… Trong những tình huống khó khăn, phức tạp đó, với tư cách là người đứng đầu, anh Ngô Vĩnh Sơn luôn thể hiện bản lĩnh, ý chí kiên định, không lùi bước, không nhân nhượng mà luôn sử dụng nhuần nhuyễn nghiệp vụ chuyên môn để tìm cách xử lý các tình huống một cách hợp lý, đảm bảo hoàn thành mục tiêu công việc đề ra.
Kết quả hoạt động thanh tra chuyên ngành của Thanh tra Sở từ năm 2015 đến nay đã có nhiều bước đột phá và không ngừng sáng tạo, thay đổi để phù hợp với xu hướng trong tình hình mới của ngành. Ngoài đột phá trong hoạt động thanh tra của Thanh tra Sở thì hoạt động thanh tra chuyên ngành của các Chi cục trực thuộc Sở cũng từng bước phát huy hiệu quả. Năm 2017, Chánh Thanh tra Bộ Nông nghiệp và PTNT phát biểu trong buổi kiểm tra, làm việc với Sở Nông nghiệp và PTNT Nghệ An có nhấn mạnh: “ Hoạt động thanh tra chuyên ngành của Thanh tra Sở Nông nghiệp và PTNT Nghệ An không đơn thuần chỉ làm tốt hoạt động kiểm tra, phát hiện, xử lý vi phạm mà đã thực hiện tốt cả công tác quản lý nhà nước chuyên ngành. Thanh tra Sở Nông nghiệp và PTNT Nghệ An xứng đáng là đơn vị đi đầu về hiệu quả hoạt động trong công tác thanh tra chuyên ngành mà các tỉnh khác cần học hỏi!”. Trong các cuộc Hội nghị thanh tra chuyên ngành Nông nghiệp của các tỉnh phía Bắc được tổ chức hàng năm, Thanh tra Sở Nông nghiệp và PTNT luôn là đơn vị tiêu biểu trong hiệu lực, hiệu quả công tác thanh tra chuyên ngành và được các tỉnh bạn muốn học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm. Với những thành tích nổi bật đó, năm 2017 và 2021 anh Ngô Vĩnh Sơn được Chủ tịch UBND tỉnh tặng bằng khen đã có thành tích xuất sắc trong hoạt động công tác góp phần vào sự nghiệp phát triển kinh tế- xã hội của tỉnh Nghệ An; năm 2021 Anh nhận được Bằng khen của Tổng liên đoàn lao động Việt Nam về thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua lao động giỏi và xây dựng tổ chức công đoàn vững mạnh.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2908/quantritintuc20233/son3638157845308532592.jpg)
Anh Ngô Vĩnh Sơn tham gia hoạt động kiểm tra, xử lý vi phạm khai thác hải sản trên biển
Trung thực trong công việc lẫn lối sống, anh Ngô Vĩnh Sơn luôn giữ gìn phẩm chất đạo đức của người cán bộ thanh tra. Tâm niệm lời dạy của Bác: "Cán bộ Thanh tra như cái gương cho người ta soi, gương mờ thì không soi được, vì thế cán bộ Thanh tra phải rèn luyện đạo đức cách mạng”. Anh luôn tích cực tìm hiểu, nắm vững các chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước để áp dụng hiệu quả trong công tác chuyên môn; tận tình hướng dẫn anh em đồng nghiệp trong hoạt động công vụ; hỗ trợ các tổ chức, nhân dân trong lĩnh vực được phụ trách để người dân hiểu quy định của pháp luật; động viên họ chấp hành đúng quy định và bảo đảm quyền lợi chính đáng cho các tổ chức, đơn vị, nhân dân.
Anh Ngô Vĩnh Sơn tham gia hoạt động kiểm tra, xử lý vi phạm về VTNN
Ở cương vị Phó Chánh thanh tra Sở Nông nghiệp và PTNT, Anh thể hiện sự công tâm, khách quan, thường xuyên theo dõi đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ của bản thân và các thanh tra viên để góp phần cùng tập thể hoàn thành tốt nhiệm vụ. Anh là người có tinh thần cầu tiến, đề cao việc học tập, trau dồi kỹ năng nghiệp vụ. Luôn sẵn sàng thanh tra đột xuất ở mọi thời điểm khi phát hiện có dấu hiệu vi phạm pháp luật hoặc theo yêu cầu của việc giải quyết khiếu nại, tố cáo, phòng, chống tham nhũng… Công tác thanh tra chuyên ngành của Sở Nông nghiệp và PTNT với khối lượng công việc lớn, nhiều áp lực nhưng với bản lĩnh nhanh nhạy, linh hoạt Anh luôn hoàn thành xuất sắc công việc được giao. Anh chia sẻ với tôi: “Người cán bộ thanh tra chuyên ngành phải thực sự có chuyên môn giỏi, năng lực trong công tác, phải đến tận nơi, xem tận chỗ và tìm hiểu ngọn nguồn để đánh giá sự việc một cách sáng suốt. Đồng thời phải bản lĩnh, kiên định, sẵn sàng đấu tranh hết mình với các hành vi vi phạm, các hình thức chống đối của các tổ chức, cá nhân cố tình vi phạm”.
Ngoài tinh thần, trách nhiệm và vai trò với công việc, trong cuộc sống Anh luôn tìm hiểu, chia sẻ, động viên và hỗ trợ anh em, đồng nghiệp một cách hết mình và chân thành. Với tính cách hiền hòa, điềm tĩnh, Anh là cầu nối để anh em, cán bộ, đồng nghiệp xích lại gần nhau hơn trong công việc cũng như cuộc sống. Anh tâm niệm “Thanh tra là công việc chịu nhiều áp lực, cái lý đặt trên cái tình nên anh em phải luôn đoàn kết, thấu hiểu nhau mới hoàn thành tốt được nhiệm vụ được giao và dễ tạo cho mình niềm vui trong cuộc sống.”.
Trong những ngày này tuy bộn bề với công việc, nhưng Anh vẫn tham gia tích cực các hoạt động đoàn thể, đặc biệt tranh thủ thời gian để chuẩn bị cho Đại hội Công đoàn cơ quan mà Anh đang giữ nhiệm vụ Phó chủ tịch Công đoàn – là nhiệm kỳ cuối của Anh trong suốt quá trình tham gia hoạt động đoàn thể. Với tôi và các cán bộ thanh tra trẻ khác thì Anh luôn là chổ dựa vững chắc, uy tín trong công việc cũng như trong cuộc sống thường ngày. Những viên gạch làm nền móng vững chắc cho hoạt động thanh tra chuyên ngành Nông nghiệp mang lại hiệu quả cao trong giai đoạn hiện nay từ Anh được các cấp lãnh đạo, anh em đồng nghiệp ghi nhận và biết ơn. Tôi nghĩ, đó có lẽ là niềm vui, niềm tự hào lớn nhất mà Anh có được sau quảng thời gian dài Anh miệt mài cống hiến cho công việc được giao./.
Nguồn tin: Nguyễn Hữu Chí - Thanh tra Sở